Có gì mới?
DIỄN ĐÀN GAME VIỆT HÓA - THE RED TEAM

Đăng ký hoặc đăng nhập để có thể thảo luận, chia sẻ và nhắn tin riêng với các thành viên khác trong diễn đàn.

HỎI ĐÁP Tìm file text của game Knowledge, know lady

nguyen anh khoa

Thành Viên TRT
Điểm
6
Mình đã thử đủ tool để tìm cách moi ra text để việt hóa nhưng đều công cốc.
Nhưng mình phát hiện ra một vài thứ:
1. Trong source có folder subtitle và chứa đủ các ngôn ngữ trong game (Game_Win_Data\StreamingAssets\aa\StandaloneWindows64\subtitle_assets_assets\bundles\common\subtitle)
755

2. Mình muốn dịch từ anh sang việt nên mình đã nghịch thử trong folder en và phát hiện ra, folder en có thêm 2 folder con là story và scence. Theo mình nghĩ thì story là chỗ sẽ chứa text của game. Và mình thử thì đúng là vậy, với việc mình xóa đi file
756

thì game sẽ không hiện sub tiếng cho cho game trong chapter_1.
757

Khi còn file thì sẽ hiện sub game như này,
còn đây là game khi xóa đi file đó:
758

Khi mình chắc rằng đây là file chứa text sub của game thì một gáo nước lạnh tạt thẳng vào mặt vì dù file có phần mở rộng là bundle nhưng khi mở bằng UABEA thì bị lỗi:
759

xong khi mình nghĩ là nph để hiện trực tiếp, còn khi mở file thì:
760

Và mình mò đến đây thì bế tắc, không biết phải làm như nào. Mong các bạn / anh / chị đi trước có kinh nghiệm giúp mình với ạ hoặc ai đã tìm ra được file text rồi có thể hướng dẫn mình cách lấy với !!!

Shin G

The Red Team
Trùm Cuối
Designer
Dịch Giả
Kỹ Thuật
Điểm
3
Bạn dùng Unity Ex dump ra xml thử

Shin G

The Red Team
Trùm Cuối
Designer
Dịch Giả
Kỹ Thuật
Điểm
3
gửi file đó lên đây mình dump cho

Shin G

The Red Team
Trùm Cuối
Designer
Dịch Giả
Kỹ Thuật
Điểm
3

Mình có up lên drive để nhờ hỗ trợ á, nó có gần như là đủ file trên đó nhưng bị thiếu vài thứ, bạn xem và tìm file text game giúp mình với

Mình mò cả 4 ngày nhưng vẫn chưa thấy nữa
Nó dùng unity 2x, chỉ có nước là bạn dùng Melon để mà VH thôi. Cả bản Unity EX cũng mở ko dc rồi

nguyen anh khoa

Thành Viên TRT
Điểm
6
Nó dùng unity 2x, chỉ có nước là bạn dùng Melon để mà VH thôi. Cả bản Unity EX cũng mở ko dc rồi
771

ông ơi, cái mã hóa này là mặc định của unity đúng không, hay là của mã hóa khác mà nhà phát hành cài vào á

nguyen anh khoa

Thành Viên TRT
Điểm
6
bạn cho mình xin hướng dẫn cách việt hóa bằng watermelon không, tại mình tìm trên ytb nhưng khôngười thấy á

nguyen anh khoa

Thành Viên TRT
Điểm
6
hình như nó là xunity đấy bác
802

Mình thấy ytb giới thiệu cái tool này khá mạnh trong việc đọc và dịch bằng gg hoặc các loại api khác để ra file dịch cho mình xong mình có thể tùy chỉnh lại và up date vào game nhưng nó chạy cả chục phút vẫn chưa xong :)))))

Nghi là Việt hóa game này khá khoai rồi đây

baiki

Kỹ Thuật
Content Creator
Điểm
28
View attachment 802

Mình thấy ytb giới thiệu cái tool này khá mạnh trong việc đọc và dịch bằng gg hoặc các loại api khác để ra file dịch cho mình xong mình có thể tùy chỉnh lại và up date vào game nhưng nó chạy cả chục phút vẫn chưa xong :)))))

Nghi là Việt hóa game này khá khoai rồi đây
bác thử lên github down bản xunity trên đấy cài vào xem nó nhận ko nếu vẫn ko nhận thì drop thoi bác Emoji_4

baiki

Kỹ Thuật
Content Creator
Điểm
28
để e down về check xem có đổi text nó dc ko

nguyen anh khoa

Thành Viên TRT
Điểm
6
để e down về check xem có đổi text nó dc ko
ei, +1 giả thuyết là game này nó không có text, mà toàn bộ mà image và vid hết

803

Trong folder video_asset

804

Còn đây là file sub

Nên mình đang nghi game này mình làm trực tiếp từ các file bundle có trong này luôn, như mấu chốt là làm sao convert nó từ bundle về txt rồi từ txt về bundle hay bundle về mp4 rồi từ mp4 về lại bundle

Ví dụ:
805

trong file text sẽ chứa các text sub của game mà bị mã hóa thành bundle

806

Còn trong video_asset chứa các video của game,

Do game này kiểu chạy xem video và xem sub nên nph nó làm theo kiểu mỗi một ngôn ngữ có một text, sence theo ngôn ngữ luôn chứ không áp dụng I2Location thông thường

Giả thuyết là như vậy, còn đúng hay sai thì cũng không chắc :)

baiki

Kỹ Thuật
Content Creator
Điểm
28

View attachment 803
Trong folder video_asset

View attachment 804
Còn đây là file sub

Nên mình đang nghi game này mình làm trực tiếp từ các file bundle có trong này luôn, như mấu chốt là làm sao convert nó từ bundle về txt rồi từ txt về bundle hay bundle về mp4 rồi từ mp4 về lại bundle

Ví dụ:
View attachment 805

View attachment 806

Do game này kiểu chạy xem video và xem sub nên nph nó làm theo kiểu mỗi một ngôn ngữ có một text, sence theo ngôn ngữ luôn chứ không áp dụng I2Location thông thường

theo tình hình e vừa test thì tool e nó có thể dịch dc nhưng mà nó ko dịch từ tiếng anh sang tiếng việt mà dịch tiếng trung tiếng nhật sang tiếng anh Emoji_4

nguyen anh khoa

Thành Viên TRT
Điểm
6
theo tình hình e vừa test thì tool e nó có thể dịch dc nhưng mà nó ko dịch từ tiếng anh sang tiếng việt mà dịch tiếng trung tiếng nhật sang tiếng anh Emoji_4
Xin tên tool với

baiki

Kỹ Thuật
Content Creator
Điểm
28

View attachment 803
Trong folder video_asset

View attachment 804
Còn đây là file sub

Ví dụ:
View attachment 805

View attachment 806

Emoji_8
807

lỗi font cơ mà vẫn dịch dc

baiki

Kỹ Thuật
Content Creator
Điểm
28
dùng cái này bác phải chịu khó lần đầu choi thì nó sẽ load rất chậm nói chung là tool này ko phù hợp với thể loại game như này trừ khi bác choi full game xong choi lại là nó load nhanh
808