Có gì mới?
DIỄN ĐÀN GAME VIỆT HÓA - THE RED TEAM

Đăng ký hoặc đăng nhập để có thể thảo luận, chia sẻ và nhắn tin riêng với các thành viên khác trong diễn đàn.

HƯỚNG DẪN [PC] Hướng Dẫn Việt Hóa Game Unity (Bằng UABEA)

L.M

The Red Team
Trùm Cuối
Dịch Giả
Kỹ Thuật
Điểm
28

LỜI NÓI ĐẦU: Mình là chỉ là một phần nhỏ trong nhóm Kỹ Thuật của The Red Team, hướng dẫn này của mình không đại diện cho nhóm mà do hiểu biết cá nhân của mình hướng dẫn cho mọi người thích có thể tự làm, mọi người có cách hay hơn thì cứ chia sẻ nha.

Unity là một engine của rất nhiều game nổi tiếng và phổ cập với nhiều người. Thông thường mọi người sẽ dùng UnityEx, nhưng UnityEx chỉ làm được với các game Unity từ 2020 trở xuống thôi, còn muốn dùng cho game Unity mới thì bạn phải dùng tới UnityEX Ultimate có giá tầm 3 củ hơn, mình là người hiếm hoi trong nhóm không có điều kiện :cry: nên mình sẽ hướng dẫn các bạn dùng Tool UABEA để dịch các tựa game thuộc engine này, vì bài hướng dẫn rất dài nên mình sẽ update theo tuần hoặc khi có thời gian rảnh. Xin lưu ý đây không phải là cách duy nhất, nhưng nó là cách miễn phí và đỡ ngốn tiền nữa, bù lại thì bạn cần có một kiến thức nhất định để làm.

Dù cho có cùng Engine đi nữa thì có thể mỗi trò chơi đều có cách gói văn bản, phông chữ và nội dung khác nhau. Nên không đảm bảo 100% tựa game nào cũng có thể làm được theo cách này. Xin bạn hãy ghi nhớ!!!

- Các Tool Cần Thiết:

1. UABEA by nesrak1 (Dùng để xem và trích xuất data của game)
2. Notepad++ (Dùng để mở file văn bản và chỉnh sửa hoặc up google sheet, tùy bạn sử dụng)
3. 010 Editor (Dùng để đục sâu vào Hex và tra tìm vị trí của text)
4. Total Commander (Dùng để tra tìm vị trí của text)
5. Unity (Dùng để tạo Font Game)
6. FontLab 8 (Dùng để Việt Hóa Font Game)
7. AssetStudio by Perfare (Dùng để xem các file của game chi tiết hơn, cụ thể xem font ảnh và font, texture,...)

Lưu ý: Để biết game bạn cần dịch có thuộc dạng Unreal Engine 4 hay Unity hoặc các engine khác, các bạn có thể tra google tên game + engine hoặc xem thông tin trên các trang như wiki, steamdb,...

TỰA GAME MÌNH DÙNG ĐỂ THỬ NGHIỆM: DEATH IN THE WATER 2 (Phát Hành Vào Ngày 26 Tháng 1 Năm 2023)

Ⅰ. XỬ LÝ VĂN BẢN GAME (TEXT)

1. Tìm Text

- Mở Total Commander rồi mở Search sau đó nhập từ để tìm thì nó sẽ lọc text cho biết text nằm ở đâu (nhớ tick theo ảnh dưới)

Hoặc bạn có thể dùng 010 Editor như hướng dẫn dưới Ảnh, mình thì thường dùng cái này hơn

2. Nếu Text Có Đuôi Là .TXT

Nếu kết quả bạn tìm ra Text có đuôi là TXT thì bạn cứ dùng Notepad++ mở lên rồi dịch như bình thường, lưu ý tránh xóa Code và nhớ backup để đề phòng file bị hỏng, trong quá trình dịch lỡ tay xóa code là điều khá thường xuyên xảy ra với các bạn mới

3. Nếu Text Nằm Trong File Có Đuôi Là .Assets

- Sau khi tra được text nằm ở file nào, ví dụ mình tra thấy text ở file có tên resources.assets

- Mở file UABEA lên và làm theo như hướng dẫn dưới ảnh
Open ➡ resources.assets trong Folder Game/TênGame_Data

LƯU Ý: Thông thường thì file resources.assets sẽ chứa văn bản của game, chỉ là thông thường, không phải lúc nào cũng thế, trong trường hợp không có thì các bạn dùng 010 Editor, Total Commander để tìm văn bản nằm ở đâu, sau đó dùng UABEA để mở lên nếu có đuôi là .assets, có trường hợp là file TXT thì các bạn cứ mở bằng notepad ++ rồi dịch như bình thường

Sau khi mở lên thì các bạn sẽ thấy rất nhiều dữ liệu, các bạn cứ bỏ qua tập trung vào text trước
Chọn Filter và tích vào TextAsset

Kết Quả sẽ ra những file chứa Text của game, như mình nói, mỗi tựa game sẽ gói theo cách khác nhau nên như ảnh dưới, game này phân biệt sẵn ngôn ngữ chứ sẽ có trường hợp 1 con game gom nhiều ngôn ngữ vào 1 file.

Vì dịch từ Tiếng Anh sang Tiếng Việt nên các bạn chọn vào những dòng EN rồi nhấn Plugins ➞ Export .TXT để xuất file văn bản đuôi txt
Bước này thì bạn chỉ cần mở file đã export ra và sửa thôi

Sau khi đã chỉnh sửa xong, bạn chọn Plugins ➞ Import .TXT để import vào lại, sau đó bấm save để lưu, và đây là thành quả

4. Nếu Text Có Đuôi là .Bundle

Ⅱ . XỬ LÝ FONT GAME
1. Nếu Font là TTF,OTF

Như ảnh trên, bạn có thể thấy Font bị què, nguyên nhân là do font chưa Việt Hóa. Xem mình xử lý nhé

1. Các bạn dùng Asset Studio để tra tìm Font, cách mở cũng như bằng UABEA, khi đã xác định được font mình cần tìm ở đâu thì dùng UABEA mở file chứa Font đó lên, dùng Filter để lọc file Font, sau đó chọn tất cả ➡ Plugins ➡ Export TTF/OTF

Sau khi chọn nơi lưu thì dùng Fontlab 8 để thêm kí tự tiếng Việt cho font hoặc dùng font khác đã Việt Hóa, cái này thì tùy bạn thôi.
Sau khi đã có file Font TTF được việt hóa, bước tiếp theo, bạn dùng tới Unity. Phiên bản nào cũng được, không nhất thiết phải trùng ver với game đâu.

Mở Unity ➞ New project

Sau khi vào được thì bạn kéo file TTF của Font đã việt hóa vào như ảnh, sau đó chọn Dấu + ➞ 3D Object ➞ 3D Text
Rồi bạn kéo font vào ô Font này như ảnh, sau đó nhấn File ➞ Build Settings ➞ Build

Kết quả xuất ra sẽ thế này, các bạn làm theo bước trong ảnh, giai đoạn này bắt đầu phức tạp chút nên hãy xem cẩn thận

- Dùng UABEA để mở file sharedassets0 (đây là file chứa font đã được Việt Hóa)
- Xuất File Font ra theo dạng Dump bằng Export Dump
- Làm tương tự hai bước trên với file chứa font gốc
- Mở notepad ++ lên và copy số sau 0 SInt64 m_PathID của file Dump Từ Font Gốc Vào 0 SInt64 m_PathID = của Font Đã Việt Hóa

Lưu ý: 1 String m_Name phải trùng Font Gốc

Sau đó copy toàn bộ nội dung của sharedassets0.txt sang font gốc rồi Import Dump, nhấn save để lưu lại và đây là kết quả

Trong trường hợp khi đã Import Font TTF đầy đủ hết nhưng Font vẫn bị què, thì nó khả năng cao chính là Font Ảnh, Bitmap. Font ảnh, bitmap vẫn xử lý được bằng UABEA, nhưng do con game này nó không dùng Font Ảnh nên hẹn anh em nào gặp cần xử lý thì mình sẽ hướng dẫn thêm sau.

Mọi người làm theo mà bị vấn đề gì không được, thì cứ bình luận, mình và anh em The Red Team sẽ hỗ trợ trong khả năng

Updating...

Sửa lần cuối:

Doongu

Kẻ Suốt Đời Đi Lạc
Thành Viên TRT
Điểm
8

MrBanana

Nhớ về tôi, như là kẻ bận tâm đến em thôi
Thành Viên TRT
Điểm
8
Oge tot roi Emoji_20

Doongu

Kẻ Suốt Đời Đi Lạc
Thành Viên TRT
Điểm
8
Test với con Supermarket Simulator thôi liếm luôn

Doongu

Kẻ Suốt Đời Đi Lạc
Thành Viên TRT
Điểm
8
View attachment 35

Lời nói đầu: Mình là chỉ là một phần nhỏ trong nhóm Kỹ Thuật của The Red Team, hướng dẫn này của mình không đại diện cho nhóm mà do hiểu biết cá nhân của mình hướng dẫn cho mọi người thích có thể tự làm, mọi người có cách hay hơn thì cứ chia sẻ nha.

Unity là một engine của rất nhiều game nổi tiếng và phổ cập với nhiều người. Mình sẽ hướng dẫn các bạn dùng Tool UABE để dịch các tựa game thuộc engine này, vì bài hướng dẫn rất dài nên mình sẽ update theo tuần hoặc khi có thời gian rảnh. Xin lưu ý đây không phải là cách duy nhất, nhưng nó là cách miễn phí và đỡ ngốn tiền nhất, bù lại thì bạn cần có một kiến thức nhất định để làm.

Dù cho có cùng Engine Unity thì mỗi trò chơi đều có cách gói văn bản, phông chữ và nội dung khác nhau. Nên không đảm bảo 100% tựa game nào cũng có thể làm được theo cách này. Xin bạn hãy ghi nhớ!!!

- Các Tool Cần Thiết: (Mình Có Ghi Cả Nguồn Rồi Nhé)

1. SeriousCache/UABE: Asset Bundle Extractor (github.com) (Dùng để xem và trích xuất data của game)
2. Downloads | Notepad++ (notepad-plus-plus.org) (Dùng để mở file văn bản và chỉnh sửa hoặc up google sheet, tùy bạn sử dụng)
3. 010 Editor - Pro Text/Hex Editor | Edit 250+ Formats | Fast & Powerful | Reverse Engineering (sweetscape.com) (Dùng để đục sâu vào Hex và tra tìm text nằm ở file nào)

TỰA GAME MÌNH DÙNG ĐỂ THỬ NGHIỆM: DEATH IN THE WATER 2

- Đầu tiên các bạn mở file UABE lên và làm theo như dưới ảnh
Open ➡ resources.assets trong Folder Game/TênGame_Data

LƯU Ý: Thông thường thì file resources.assets sẽ chứa văn bản của game, chỉ là thông thường, không phải lúc nào cũng thế, trong trường hợp không có thì các bạn dùng 010 Editor để tìm văn bản nằm ở đâu, sau đó dùng UABE để mở lên nếu có đuôi là assets, có trường hợp là file TXT thì các bạn cứ mở bằng notepad ++ rồi dịch như bình thường

View attachment 36

Sau khi mở lên thì các bạn sẽ thấy rất nhiều dữ liệu, các bạn cứ bỏ qua tập trung vào text trước
Chọn Filter và tích vào TextAsset
View attachment 38

Kết Quả sẽ ra những file chứa Text của game, như mình nói, mỗi tựa game sẽ gói theo cách khác nhau nên như ảnh dưới, game này phân biệt sẵn ngôn ngữ chứ sẽ có trường hợp 1 con game gom nhiều ngôn ngữ vào 1 file.

View attachment 39

Vì dịch từ Tiếng Anh sang Tiếng Việt nên các bạn chọn vào những dòng EN rồi nhấn Plugins ➞ Export .TXT để xuất file văn bản đuôi txt
Bước này thì bạn chỉ cần mở file đã export ra và sửa thôi

Sau khi đã chỉnh sửa xong, bạn chọn Plugins ➞ Import .TXT để import vào lại, sau đó bấm save để lưu, và đây là thành quả

View attachment 40

BẠN CÓ THỂ THẤY CHỮ CHƠI BỊ LỖI, DO FONT CHƯA ĐƯỢC XỬ LÝ, BÀI SAU MÌNH SẼ UPDATE FIX FONT BẰNG UABE NHÉ
Em không thấy file exe để chạy UABE a ơi Emoji_11

Doongu

Kẻ Suốt Đời Đi Lạc
Thành Viên TRT
Điểm
8

L.M

The Red Team
Trùm Cuối
Dịch Giả
Kỹ Thuật
Điểm